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UTEKELEZAJI WA SHERIA YA UTUMISHI WA UMMA  

SURA YA 298 KATIKA USIMAMIZI WA MASUALA  

YA AJIRA NIDHAMU NA RUFAA 

 

1.0 UTANGULIZI 

Mada hii inakusudia kuelezea kuhusu uelewa wa ujumla wa Sheria ya 
Utumishi wa Umma Sura ya 298 na Kanuni zake za mwaka 2003.  
Sheria hii ilitungwa ili kuweka misingi ya kisheria katika kutekeleza 
malengo ya Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma 
iliyopitishwa na Serikali mwaka 1998.  Sheria hii ndiyo inayotoa 
uwezo kwa Mamlaka mbalimbali za Ajira na Nidhamu katika Utumishi 
wa Umma na kuweka misingi ya namna masuala hayo yanavyopasa 
kushughulikiwa. Utekelezaji wa Sheria hii hufanyika pia kupitia 
Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2003; Taratibu za 
Uendeshaji katika Utumishi wa Umma za mwaka 2003; Taratibu Bora 
za Uendeshaji wa Masuala ya Ajira na Nidhamu katika Utumishi wa 
Umma, 2007; Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za 
mwaka 2009 na Miongozo mbalimbali iliyotolewa na Tume na 
Nyaraka mbalimbali za kiutumishi. 
 

2.0 UTUMISHI WA UMMA 
Kwa mujibu wa Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa 
Umma, 1998 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2008), Utumishi wa 
Umma katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania unajumuisha 
makundi yafuatayo:- 
 

 Utumishi katika Serikali Kuu 
 Utumishi wa Serikali za Mitaa 
 Utumishi wa Mahakama 

 Utumishi wa Afya 
 Utumishi wa Walimu 
 Utumishi wa Polisi, Magereza, Uhamiaji na Zimamoto 
 Utumishi wa Kisiasa 
 Utumishi wa Huduma za Kawaida 
 Utumishi wa Wakala za Serikali na Taasisi za Umma, na 
 Utumishi wa Bunge. 
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Hata hivyo, pamoja na Sera kutaja makundi mengi, Sheria ya 
Utumishi wa Umma Sura ya 298 na Kanuni zake za mwaka 2003 
zimeacha makundi mengine. Kwa mfano, Kifungu cha 9(3) cha Sheria 
ya Utumishi wa Umma Sura ya 298 kinaainisha makundi ya Utumishi 
yanayohudumiwa na Tume ya Utumishi wa Umma. Kifungu hicho 
kinasema, kwa kunukuu; 
 

“The Commission shall cater for public servants in the following 
services:- 
 
(i) the civil service; 
(ii) the local government service; 
(iii) the health service; 
(iv) the teachers service; 
(v) (repealed) 
(vi) the executive agencies and the public institutions service; 
(vii) the operational service”. 

 
Hivyo, napenda kuweka wazi kuanzia mwanzo kuwa watumishi wa 
Wakala za Serikali zilizoanzichwa chini ya Sheria ya Wakala za Serikali 
Na. 30 ya mwaka 1997 (kama ilivyorekebishwa na Sheria ya 
Marekebisho ya Sheria ya Wakala za Serikali Na. 13 ya mwaka 2009 
na wale wa Taasisi za Umma ni Watumishi wa Umma kama walivyo 
watumishi wa makundi mengine. Pia, ni wazi kuwa Wakala za Serikali 
na Taasisi za Umma zina Sheria, Kanuni na Taratibu zinazotawala 
masuala ya Utumishi katika Wakala au Taasisi husika. Hata hivyo, 
bado Utumishi wa Wakala za Serikali na Taasisi za Umma unapaswa 
kutawaliwa na Sheria ya Utumishi wa Umma Sura ya 298 ambayo 
ndiyo Sheria inayohimili Utumishi wa Umma. 
 
Kufuatia Marekebisho ya Sheria ya Utumishi wa Umma Sura ya 298 
yaliyofanywa kupitia Sheria ya Marekebisho ya Sheria ya Utumishi wa 
Umma Na.18 ya mwaka 2007, Kifungu cha 30 cha Sheria ya Utumishi 
wa Umma Sura ya 298 kilifanyiwa marekebisho kwa kuwekewa 
Kifungu kidogo cha (1) na (2). Hivyo, Kifungu cha 30(1) 
kilichorekebishwa kinasomeka kama ifuatavyo:- 
 

“Public Servants in the Executive Agencies and Government 
Institutions shall be governed by provisions of the Laws establishing 
the respective executive agency or institutions”. 
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Aidha, Kifungu cha 30(2) kilichoongezwa kinasomeka, kwa kunukuu; 
 

“Without prejudice to subsection (1), public servants referred to under 
this section shall also be governed by the provisions of this Act”. 

Utekelezaji wa marekebisho ya Sheria ya Utumishi wa Umma 
yalitolewa ufafanuzi au maelekezo na Serikali kupitia Waraka wa 
UTUMISHI Kumb. Na.C/Ac.45/257/01/C/99 ya tarehe 12 Mei, 2008 
kuhusu Utekelezaji wa Marekebisho ya Sheria ya Utumishi wa Umma 
Sura ya 298. Katika Aya ya 2.9 ya Waraka huo, yafuatayo 
yametamkwa, kwa kunukuu;  

“Watumishi wa Wakala za Serikali na Taasisi za Umma, pamoja na 
kutawaliwa na Sheria zinazoendesha taasisi zao, pia zitatawaliwa na 
Sheria ya Utumishi wa Umma Na.8 ya mwaka 2002 kama Sheria Kuu 
(Main Act). Endapo Sheria zinazoendesha Wakala za Serikali na Taasisi 
za Umma zitakuwa zinapingana na Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 
ya mwaka 2002, basi Sheria ya Utumishi wa Umma Na.8 ya mwaka 
2002 ndiyo itakayofuatwa....” 

Pamoja na Waraka huo kuonekana kuwa wazi, bado kuna Taasisi za 
Umma ziliendelea kuamini kuwa hawapaswi kutawaliwa na Sheria ya 
Utumishi wa Umma Sura ya 298. Hali hii ilisababisha, ili kuweka wazi 
dhamira ya Serikali, marekebisho mengine kufanyika kwenye Sheria 
hii. Marekebisho hayo yalifanyika kupitia “The Employment and 
Labour Laws (Miscellaneous Amendments) Act No. 24 of 
2015. Marekebisho hayo yaliongeza Kifungu kipya cha 34A cha 
Sheria ya Utumishi wa Umma Sura, 298, inayosomeka, kwa kunukuu; 

“Where there is any inconsistency between the provisions of this Act 
and any other law governing executive agencies, public institutions or 
such other public service offices, the provisions of this Act shall 

prevail”. 

Aidha, marekebisho ya mwisho katika eneo hili yalifanyika mwaka 
2016 kupitia “The Written Law (Miscellaneous Amendments) 
(No.3) Act, 2016”. Katika marekebisho hayo, watumishi wote wa 
Umma hawaruhusiwi, kwa mujibu wa Sheria, kutumia Sheria za Kazi 
mpaka wakamilishe utaratibu ulioainishwa chini ya Sheria ya Utumishi 
wa Umma Sura ya 298. Marekebisho hayo yameongeza Kifungu kipya 
cha 32A kwenye Sheria ya Utumishi wa Umma Sura 298 
kinachosomeka, kwa kunukuu; 
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“A public servant shall, prior to seeking remedies provided for in labour 
laws, exhaust all remedies as provided for under this Act”. 

Ni kwa sababu hiyo, mada hii, itaelezea zaidi Sheria ya Utumishi wa 
Umma Sura ya 298 maana ndiyo Sheria Kuu. 
 

3.0 AJIRA KATIKA UTUMISHI WA UMMA 
 

3.1 Mamlaka za Ajira 
Mamlaka za Ajira katika makundi ya Utumishi wa Umma 
yanayohudumiwa na Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya 
mwaka 2002 ni kama ifuatavyo:- 

 
 3.1.1  Rais 

Kwa mujibu wa Ibara ya 36 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 1977 Rais ndiye ndiye mwenye 
mamlaka ya uteuzi wa Watendaji Wakuu katika Utumishi 
wa Umma.  

 
3.1.2  Waziri Mwenye Dhamana ya Serikali za Mitaa:  

Ni Mamlaka ya Ajira kwa Wakurugenzi wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa isipokuwa wale wanaoteuliwa na Rais 
(Kif.5 (1)(a)(iii) cha Sheria Na. 8 ya 2002). 

 
 3.1.3 Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 6(6) cha Sheria ya Utumishi 
wa Umma Na. 8 ya mwaka 2002, Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa husika ndiyo itakuwa mamlaka ya ajira kwa 
watumishi walio katika mamlaka zao. 

 
3.1.4 Watendaji Wakuu (Chief Executive Officers) 

Ni Mamlaka ya Ajira kwa watumishi walio chini yao 
isipokuwa wale walioteuliwa na Rais na wale ambao 
Mamlaka yao ya Ajira ni Waziri mwenye dhamana ya 
Serikali za Mitaa (Kif. 6(1)(b) cha Sheria Na. 8 ya 
2002). 
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 3.2 Taratibu za Ajira katika Utumishi wa Umma 
Taratibu za msingi za Ajira katika Utumishi wa Umma ni kama 
ifuatavyo:- 
 

3.2.1 Ajira yoyote itafanyika pale tu ambapo kuna nafasi 
iliyowazi, kuna kazi za kutosha na kuna fedha 
zilizotengwa kulipia nafasi hiyo. 

 
3.2.2 Nafasi zozote zilizowazi katika ngazi za kuingilia (entry 

points) zitatangazwa ili kukaribisha maombi ya waombaji 
wenye sifa za kujaza nafasi hizo. Waombaji watafanyiwa 
usaili ili kubaini wenye sifa na uwezo unaotakiwa.  

 
3.2.3 Jukumu la kuwezesha Ajira katika Utumishi wa Umma 

litafanywa na Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa 
Umma iliyoanzishwa chini ya Kifungu cha 29 cha Sheria 
ya Utumishi wa Umma Sura, 298. Aidha, kwa mujibu wa 
Sheria ya Marekebisho ya Sheria Mbalimbali (the 
Written Laws (Miscellaneous Ammendments) Act) 
Na.5 ya mwaka 2013, Sekretarieti ya Ajira inaweza 
kukaimisha majukumu na madaraka yake ya kuwezesha 
mchakato wa ajira kwa Mtendaji Mkuu au Halmashauri 
ambao, katika kutekelza jukumu hilo, wanatakiwa 
kuzingatia Sheria na Kanuni za Utumishi wa Umma. 

 

 3.3 Wasioruhusiwa Kuajiriwa katika Utumishi wa Umma 

Kanuni ya 17 ya Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2003 
huainisha watu wasioruhusiwa kuajiriwa katika Utumishi wa 
Umma.  Watu hao ni:- 

 Mtu aliyepatikana na hatia na kuhukumiwa kwa kosa la jinai 
linalohusu upotofu wa kimaadili au rushwa. 

 Mtumishi ambaye tayari amefukuzwa kazi katika Utumishi 
wa Umma. 

 Mtumishi aliyestaafishwa kazi kwa manufaa ya Umma. 
 Asiyekuwa na sifa zilizopo kwenye muundo wa utumishi wa 

mtumishi husika. 
 Aliyethibitika kuwa hana akili timamu na, 
 Asiye raia wa Tanzania. 
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3.4 Kuthibitishwa Kazini/ katika Cheo: 

Watumishi wote wa Umma wanaoajiriwa kwa malipo ya 
pensheni watawajibika kutumikia muda wa majaribio usiozidi 
miezi kumi na miwili (12). 
 
Miezi mitatu (03) kabla ya kuisha kwa muda wa majaribio 
mwajiri atatathmini kama mtumishi anaweza kuthibitishwa 
kazini; anapaswa kuongezewa muda wa majaribio ili kuboresha 
utendaji wake au ajira yake inapaswa kutenguliwa. (Kan. 
14(2). 
 
Iwapo uamuzi utakuwa ni wa kutengua ajira, mtumishi atakuwa 
na haki ya kuelezwa nia hiyo kwa maandishi na kupewa fursa 
ya kujitetea (Kan. 14(3). 
 
Mamlaka ya Ajira inaweza kusitisha ajira ya mtumishi yeyote 
anayetumikia muda wa majaribio kama utendaji wa mtumishi 
huyo utakuwa hauridhishi ili mradi amezingatia matakwa ya 
sharia (Kan. 14(5). 
 
Mtumishi atathibitishwa katika cheo katika muda wa miezi sita 
(06) iwapo ataonyesha kumudu vyema madaraka ya cheo hicho 
bila ya kuhesabu muda atakaokuwa likizo (Kan. 16(1). 
 

3.5 Upimaji Utendaji Kazi wa Wazi (OPRAS) 
Kutokana na marekebisho yaliyofanywa katika Sheria ya 
Utumishi wa Umma Sura ya 298 kupitia Sheria Na. 18 ya 
mwaka 2007, Upimaji wa Utendaji Kazi wa Wazi (OPRAS) 
liliwekwa kisheria. Serikali ilifanya hivi ili kutilia mkazo 
uwajibikaji na ufanisi katika utendaji kazi. Mwenye jukumu 
kisheria kuhakikisha kuwa OPRAS inatekelezwa ni Mtendaji 
Mkuu husika. Hii ni kwa mujibu wa Kifungu cha 6(1)(a)(i) cha 
Sheria ya Utumishi wa Umma Sura ya 298. 

 
Utekelezaji wa OPRAS umepewa msukumo katika Kanuni za 
Kudumu za Utumishi wa Umma, 2009; Kanuni za Utumishi wa 
Umma; Waraka wa Utekelezaji wa Marekebisho ya Sheria ya 
Utumishi wa Umma Na.8 wa mwaka 2002. Hivyo, taasisi zote 
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na watumishi wote wa Umma wanawajibika kutekelza OPRAS. 
Kwa mfano, Aya D.62 na 63(1) za Kanuni za Kudumu, 2009, 
inaelekeza, kwa kunukuu; 
 

“All organizations shall use open performance appraisal system 
as stipulated in the Public Service Act and the Public Service 
Regulations... ”. 

 
Hata hivyo, tathmini inaonyesha kuwepo kwa changamoto 
mbalimbali zinazosababisha kutotekelezwa kwa ukamilifu kwa 
mfumo huu na baadhi ya waajiri katika Utumishi wa Umma. 
Miongoni mwa changamoto hizo zinaelezwa kuwa ni pamoja 
na; 
 

 Kukosekana kwa msukumo wa dhati kutoka kwa waajiri 
kuhusu utekelezaji wa mfumo huu; 

 Baadhi ya waajiri kutokutumia kabisa mfumo wa OPRAS; 
 Katika baadhi ya taasisi, watumishi wanaojaza OPRAS ni 

wale wa ngazi za juu tu, yaani Watendaji Wakuu, Wakuu 
wa Idara, Vitengo na Sehemu. 
 

Kutokana na kuendelea kuwepo kwa changamoto hizo, 
kumekuwepo na athari ya watumishi wa Umma kuendelea 
kufanya kazi kwa mazoea bila kuwepo malengo na bila 
kuzingatia matokeo kwa kujua kuwa hata wasipotimiza 
malengo yao hawataadhibiwa. Aidha, watumishi wa Umma 
wameendelea kupandishwa vyeo bila kuwa na taarifa za 
utendaji wao wa kazi. 
 
Kama ilivyobainishwa, OPRAS ipo kisheria, hivyo, waajiri na 
watumishi wote wanapaswa, kwa mujibu wa sheria, kutekeleza 
OPRAS maana kutofanya hivyo ni kukiuka Sheria kama 
ilivyosisitizwa chini ya Aya ya 2.4 ya Waraka wa UTUMISHI 
kuhusu Utekelezaji wa Marekebisho ya Sheria ya Marekebisho 
ya Utumishi wa Utumishi wa Umma, 2007 inayosema, kwa 
kunukuu; 
 

“....Mtumishi au kiongozi ambaye hatatekeleza OPRAS ipasavyo 
atakuwa anavunja sheria”.   
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Kutokana na mafanikio madogo katika kutekeleza OPRAS, 
Serikali kupitia Waraka wa UTUMISHI Kumb. 
Na.CBD.45/352/01/26 ya tarehe 01/08/2012 kuhusu Umuhimu 
wa Utekelezaji wa OPRAS katika Utumishi wa Umma, ilitoa 
maagizo yafuatayo, kwa kutaja machache, kwa Watendaji 
Wakuu wote katika Utumishi wa Umma:- 
 

 Kusimamia kwa ukamilifu utekelezaji wa OPRAS kwa 
watumishi wote walio chini yao; 

 Kuwapandisha vyeo watumishi kwa kuzingatia taarifa za 
Upimaji wa Wazi wa Utendaji Kazi (OPRAS). Watumishi 
watakaopandishwa vyeo lazima wawe na taarifa za 
utendaji kazi za miaka mitatu mfululizo. Mtumishi 
asipandishwe cheo bila kuwa na taarifa za utendaji kazi  
pamoja na kutimiza masharti mengine ya miundo ya 
utumishi. 

 Kuwachukulia hatua za nidhamu watumishi ambao 
hawatatekeleza OPRAS kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na 
Taratibu zilizopo. 

 Kuwasilisha taarifa za Upimaji Kazi kwa Watumishi wote 
wa Umma kwa Katibu Mkuu, UTUMISHI.  

 
Pamoja na maelekezo haya makali na ya wazi ya Serikali, hali 
ya utekelezaji wa OPRAS bado ni changamoto kubwa. 
 

3.6 Upandishwaji Vyeo Kazini 
 Upandishwaji vyeo katika Utumishi wa Umma utategemea 

kuwepo kwa nafasi zilizo wazi zilizoidhinishwa na Mamlaka 
husika na kutengewa fedha katika bajeti. 
 

 Nafasi wazi za kupanda cheo zitajazwa na watumishi wa 
ndani ya Utumishi wa Umma wenye sifa na utendaji mzuri 
wenye matokeo kwa kuzingatia vigezo vya upimaji kazi, 
vitakavyoainishwa katika tathmini ya wazi ya utendaji kazi 
(OPRAS).   

 

 Watumishi wa Umma wa taasisi husika watafikiriwa kwanza. 
Pale ambapo hatakuwepo mtumishi wa ndani ya taasisi 
husika, itabidi kufikiria mtumishi mwenye sifa toka nje ya 
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taasisi husika ili ajaze nafasi hiyo. Pale ambapo hakuna 
mtumishi wa Umma mwenye sifa za kujaza nafasi hiyo, basi 
itabidi nafasi hiyo itangazwe ili kuwawezesha watu wenye 
sifa toka nje ya Utumishi wa Umma kuomba kwa utaratibu 
wa ujazaji wa nafasi au ajira mpya kwa ushindani. 

 
 Upandishwaji vyeo katika Utumishi wa Umma utazingatia 

sifa; utendaji na ufanisi katika kutekeleza majukumu; 
maendeleo ya utumishi; utaratibu wa kurithishana madaraka; 
ukubwa kazini na miundo ya utumishi. 

 

4.0 MCHAKATO WA NIDHAMU  
Katika kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya watumishi wa Umma, 
Mamlaka za Nidhamu zinatakiwa kuzingatia Sheria ya Utumishi wa 
Umma Sura ya 298; Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2003; 
Taratibu za Uendeshaji katika Utumishi wa Umma za mwaka 2003; 
Taratibu Bora za Nidhamu katika Utumishi wa Umma, 2007 na 
Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za mwaka 2009. 
 
4.1   Mamlaka za Nidhamu 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 3 cha Sheria ya Utumishi wa 
Umma Sura ya 298 na Kanuni zake za mwaka 2003, madaraka 
ya kuwachukulia hatua za nidhamu watumishi wa Umma zipo 
mikononi mwa mamlaka zifuatazo:- 
 
4.1.1  Rais 

Kwa mujibu wa Kanuni Na. 35(1) ya Kanuni za Utumishi 
wa Umma, 2003, Rais ni Mamlaka ya Nidhamu ya Katibu 
Mkuu Kiongozi. 

 
4.1.2  Katibu Mkuu Kiongozi 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 4(2) cha Sheria ya Utumishi 
wa Umma Sura 298, Katibu Mkuu Kiongozi ndiye Mkuu 
wa Utumishi wa Umma.  Aidha, kwa mujibu wa Kifungu 
cha 4(3)(d) ni Mamlaka ya Nidhamu kwa watumishi wa 
Umma wanaoteuliwa na Rais.  Kifungu cha 4(4) kinampa 
katibu Mkuu Kiongozi uwezo wa kuwa Mamlaka ya 
Nidhamu ya juu katika Utumishi wa Umma.  Hivyo, 
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anaweza kumchukulia hatua za kinidhamu mtumishi 
mwingine yeyote kwa kadri atakavyoona inafaa. 

 
4.1.3  Waziri Mwenye Dhamana ya Serikali za Mitaa 

Kifungu cha 5(1)(a)(iii) cha Sheria ya Utumishi wa Umma 
Sura ya 298, kinamtamka Waziri mwenye dhamana ya 
Serikali za Mitaa kuwa ni Mamlaka ya Nidhamu ya 
Wakurugenzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 
4.1.4  Watendaji Wakuu (Chief Executive Officers) 

Kila Mtendaji Mkuu ni Mamlaka ya Nidhamu kwa 
watumishi walio chini yake. Mamlaka haya yameainishwa 
kwenye Kifungu cha 6(1)(a) na (b) cha Sheria ya 
Utumishi wa Umma Sura ya 298. 

 
4.1.5  Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 6(6) cha Sheria ya Utumishi 
wa Umma Sura ya 298, Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
husika ndiyo itakuwa mamlaka ya nidhamu kwa 
watumishi walio katika mamlaka zao.  Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa ni Baraza la Madiwani. 

 
4.1.6  Wakuu wa Idara na Divisheni 

Hawa ni Mamlaka za Nidhamu kwa watumishi walio 
katika Masharti ya Kawaida (Operational Service).  
Taratibu zao za Nidhamu ni kama ilivyoainishwa kwenye 
Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 
2004. 

 
4.2 Aina za Uendeshaji wa Makosa ya Nidhamu 

Kuna aina kuu mbili za uendeshaji wa makosa ya nidhamu 
kutegemeana na uzito wa kosa alilolitenda mtumishi au aina ya 
adhabu inayotarajiwa kutolewa na Mamlaka ya Niudhamu.  
Aina hizo ni:- 
 
(i) Mwenendo wa makosa mazito [Kan. 42(1)]. 

Mwenendo wa makosa mazito unahusu makosa makubwa 
ambayo adhabu zake iwapo mtumishi mtuhumiwa 
atapatikana na hatia, zitapelekea mtumishi aidha 
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kufukuzwa kazi, kuteremshwa cheo, au kupunguziwa 
mshahara.  
  

(ii) Mwenendo wa makosa mepesi (Kan. 43). 
Mwenendo huu unahusu makosa madogo ambayo 
adhabu yake haitapelekea mtumishi kufukuzwa kazi, 
kuteremshwa cheo au kukatwa mshahara.  
 

4.3 Taratibu za Nidhamu 
Ili haki ionekane inatendeka kabla na wakati wa kushughulikia 
masuala ya nidhamu, Kifungu cha 23(2)(a)(b) na (c) cha 
Sheria ya Utumishi wa Umma Sura ya 298 lazima 
kizingatiwe kwa ukamilifu. Kifungu hicho kinasema kuwa, kabla 
ya kumchukulia hatua za nidhamu mtumishi, lazima masharti 
ya kisheria yafuatayo yatimizwe:- 

 
 Mtumishi apewe Hati ya Mashtaka; 
 Mtumishi apewe fursa ya kutosha kujitetea; 
 Uchunguzi ufanywe kwenye tuhuma husika kwa mujibu 

wa Kanuni za Utumishi wa Umma, 2003. 
 

Aidha, SEHEMU YA V ya Kanuni za Utumishi wa Umma, 2003 
inafafanua kwa undani taratibu za kuzingatia katika kuendesha 
mashauri ya nidhamu uwe ni kwa makosa Mazito au Mepesi.  
Hatua hizo ni kama ifuatavyo:- 
 

4.3.1 Kufanya Uchunguzi wa Awali (Kan. 36) 
Kabla ya kumchukulia mtumishi hatua yoyote ya kinidhamu ni 
vyema mamlaka ya nidhamu ikafanya uchunguzi wa awali.  
Hatua hii itamsaidia mamlaka ya nidhamu kugundua ukweli 
kuhusu tuhuma na kumwezesha kujiridhisha katika hatua ya 
awali kuwa mtumishi amehusika na tuhuma husika na kuwa 
kuna uwezekano wa kuthbitisha tuhuma dhidi yake iwapo 
hatajitetea ipasavyo. 
 

4.3.2  Kutoendelea na majukumu kwa kumpumzisha (Kan. 37) 
Mtumishi anaweza kupumzishwa bila kusimamishwa kazi na bila 
kuathiri maslahi yake. Lengo ni kuzuia kosa lisiendelee 
kutendeka wakati uchunguzi wa awali ukifanyika. Mtumishi 
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hatapumzishwa kwa zaidi ya siku tisini (90). Kama kuna haja ya 
kuongeza siku, Mamlaka ya Nidhamu inapasa kuomba kwa 
Katibu Mkuu, UTUMISHI. Muda utakaoongezwa hauwezi kuzidi 
miezi miwili. Kumpumzisha kazi mtumishi kutakoma mara tu 
taratibu za nidhamu zikianza. (Aya ya 11.2 – 11.4 ya 
Taratibu Bora, 2007) 
 

4.3.3 Kusimamishwa kazi mtumishi (Kan. 38) 
Mtumishi husimamishwa kazi baada ya kupewa Hati ya 
Mashtaka. Hatua hii ni baada ya mamlaka ya nidhamu kuridhika 
kuwa kuna tuhuma za kujibu dhidi ya mtumishi mtuhumiwa.  
Mtumishi aliyesimamishwa kazi atalipwa si chini ya nusu 
mshahara wake na hataruhusiwa kutoka nje ya kituo chake cha 
kazi bila idhini ya mamlaka yake ya nidhamu. 
 

4.3.4 Hati ya Mashtaka [Kan. 44(3)] 
Hati ya Mashtaka itaandaliwa na kusainiwa na Mamlaka ya 
Nidhamu.  Hati ya Mashtaka itaonesha kwa ufasaha kosa na 
kifungu cha sheria au kanuni kinachodaiwa kukiukwa na 
mtumishi mtuhumiwa.  Aidha, lazima iainishe kwa ufasaha 
maelelzo ya shtaka ili kumwezesha mtumishi mtuhumiwa kujua 
tuhuma zinazomkabili ili aweze kujitetea ipasavyo. 
 
Hati ya Mashtaka itaambatana na Notisi ya kumtaka mtumishi 
mtuhumiwa kuwasilisha utetezi wake kwa maandishi (Kan. 
44(5). Mwongozo wa Tume inaelekeza watumishi watuhumiwa 
kupewa muda wa siku 14 kuanzia tarehe ya kupokea Hati ya 
Mashitaka na Notisi kuwasilisha utetezi wao. 

  
4.3.5  Mapokezi ya Hati ya Mashtaka [Kan. 44(4)] 

Mamlaka ya Nidhamu lazima ihakikishe kuwa mtumishi 
mtuhumiwa amepokea Hati ya Mashtaka.  Pale ambapo 
haijulikani aliko mtumishi mtuhumiwa, Kanuni ya 57(2) ya 
Kanuni za UTumishi wa Umma za mwaka 2003 itumike 
kumpelekea Hati ya Mashtaka kwa kuiacha mahali ambapo 
mtumishi husika alikuwa akiishi kabla ya kutoweka au kuituma 
kupitia anuani yake ya mwisho. 
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4.3.6 Kamati ya Uchunguzi [Kan. 45(1)] 
Endapo mtumishi mtuhumiwa hatakiri tuhuma dhidi yake 
wakati akijibu Hati ya Mashtaka au iwapo ataamua kukaa 
kimya, Mamlaka ya Nidhamu itawajibika kuunda Kamati ya 
Uchunguzi.  Hata hivyo, pale ambapo utetezi wa mtumishi 
mtuhumiwa utaonyesha kukiri makosa wazi wazi (complete 
admission), Mamlaka ya Nidhamu haitaunda kamati ya 
uchunguzi, badala yake, itaendelea kutoa adhabu kana kwamba 
mtuhumiwa amepatikana na hatia baada ya Kamati ya 
Uchunguzi [Kan. 45(3)]. 

 
4.3.7 Sifa za Kamati ya Uchunguzi (Kan.  46) 

Wajumbe wa Kamati ya Uchunguzi watakuwa na sifa 
zifuatavyo:- 
 
 Wawe na cheo cha Uandamizi na zaidi; 
 Wawe watumishi wa Umma; 
 Wawe na cheo kikubwa kuliko mtuhumiwa; 
 Kamati iwe na wajumbe si chini ya wawili na si zaidi ya 

wanne; 
 Uteuzi uzingatie jinsia. 

 
4.3.8 Haki za Mtumishi Anayechunguzwa (Kan. 47) 

 Haki ya kujulishwa kwa maandishi kuhusu tarehe, siku 
muda na mahali uchunguzi utakapofanyika; 

 Haki ya kuhoji mwajiri na mashahidi wake; 
 Haki ya kupewa na kuhakiki vielelezo vilivyotolewa kama 

ushahidi dhidi yake; 
 Haki ya kuleta mashahidi wake na kuwasilisha vielelezo; 
 Haki ya kuwakilishwa na mtumishi wa Umma, wakili au 

mwakilishi wa chama chake cha wafanyakazi. 
 Mtumishi mtuhumiwa au mwakilishi wake anapaswa 

kuwepo muda wote wa uchunguzi (Aya 16.6 ya 
Taratibu Bora, 2007). 
 

Iwapo wakati wa uchunguzi kutajitokeza ushahidi mpya 
unaohitaji kuwepo kwa tuhuma mpya, Kamati ya Uchunguzi 
itatakiwa kuijulisha Mamlaka ya Nidhamu ili iandae Hati ya 
Mashtaka kwa tuhuma hizo. Mtumishi mtuhumiwa apewe fursa 
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ya kujitetea dhidi ya tuhuma hizo mpya ndipo Kamati ya 
Uchunguzi iendelee kuzichunguza [Kan. 47(8); (9) na (10)].  
 

4.3.9 Muda wa Kuunda Kamati na Kumaliza Uchunguzi 
Baada ya mtumishi mtuhumiwa kupewa hati ya mashtaka, 
Mamlaka ya Nidhamu inatakiwa iwe imeunda Kamati ya 
Uchunguzi ndani ya muda usiozidi siku 60 (Kan. 47(10).  
Aidha, Kamati ya Uchunguzi inatakiwa kukamilisha uchunguzi 
wake katika muda wa siku sitini (60) tokea ilipoanza kufanya 
uchunguzi (Kan. 47(11). Endapo Kamati itashindwa 
kukamilisha uchunguzi katika muda wa siku 60, itaomba 
Mamlaka ya Nidhamu iiongezee muda usiozidi siku 30.  Iwapo 
muda unaohitajika kuongezwa ni zaidi ya 30 itabidi kipatikane 
kibali cha Katibu Mkuu (UTUMISHI) [Kan. 47(11) na (12)]. 

 
4.3.10 Kuhitimishwa kwa Uchunguzi (Kan. 48). 
 Baada ya kumaliza uchunguzi, Kamati ya Uchunguzi itawasilisha 
 mwenendo wa uchunguzi (proceedings) na Ripoti ya Uchunguzi 
 kwa Mamlaka ya Nidhamu.  Ripoti ya Kamati ya Uchunguzi 
 inatakiwa kukidhi vigezo vifuatavyo:- 
  

 Itamke kama, kwa maoni ya Kamati ya Uchunguzi, 
tuhuma dhidi ya mtumishi mtuhumiwa zimethibitishwa au 
la na kutoa sababu za maoni hayo. 
 

 Hitimisho la ripoti lazima ibainishe kwa ufasaha mazingira 
yote yanayosababisha Kamati kuhitimisha kuwa 
mtuhumiwa ana hatia au hana hatia (Aya 18.2 ya 
Taratibu Bora, 2007)  
 

 Itamke jambo ambalo, kwa maoni ya Kamati, 
inaongezea/kupunguza uzito wa tuhuma dhidi ya 
mtumishi mtuhumiwa (k.m rekodi ya nyuma, kujirudia 
rudia kwa makosa, hali ya muhusika mwenyewe, urefu 
wa utumishi wake, asili ya kazi yake, afya n.k [Aya 
16.10(a)-(d) ya GN.53 ya 2007] 

 

 Itamke jambo lolote ambalo, kwa maoni ya Kamati, ni 
muhimu (relevant). 
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 Isipendekeze aina ya adhabu inayostahil kuchukuliwa 
dhidi ya mtumishi mtuhumiwa. 

 
     4.3.11 Utoaji wa Adhabu (Kan. 48) 

Mara baada ya kupokea Ripoti ya Kamati ya Uchunguzi, 
Mamlaka ya Nidhamu, baada ya kutafakari ushahidi na ripoti 
hiyo, inapaswa kutoa uamuzi na kumjulisha mtumishi 
mtuhumiwa kuhusu uamuzi huo katika muda wa siku thelathini 
(30) kuanzia tarehe ya kupokea taarifa ya Kamati ya Uchunguzi 
[Kan. 48(6)]. Kushindwa kutoa uamuzi ndani ya siku 30 
kutatafsiriwa kuwa mtumishi mtuhumiwa hana hatia kama 
inavyoainishwa chini ya Kanuni ya 48(9) inayosema, kwa 
kunukuu; 
 

“Failure to comply with requirements of sub-regulation (6) of 
this Regulation shall be considered that the accused public 
servant is not guilty of the offence”. 

 
Katika maamuzi yake, Mamlaka ya Nidhamu inawajibika kutoa 
sababu za maamuzi hayo na kumjulisha mtumishi haki, muda 
na mamlaka yake ya Rufaa. 
 

5.0 MASUALA YA NIDHAMU NA MAKOSA YA JINAI (Kan. 50). 
Mtumishi anapokabiliwa na kesi ya jinai mambo yafuatayo 
yatazingatiwa:- 
 

 Mtumishi hatafunguliwa mashtaka ya nidhamu mpaka kesi ya 
jinai iishe mahakamani. 
 

 Mashtaka ya nidhamu yakifunguliwa kisha mashtaka ya jinai 
yakafunguliwa, mashtaka ya nidhamu yatasimama “stayed” 
mpaka mahakama itoe uamuzi. 

 

 Akiachiwa Mahakamani kwa sababu za kiufundi (on legal 
technicalities), kuachiwa huko hakutakuwa kizuizi dhidi ya 
kufunguliwa upya mashtaka ya nidhamu na kuadhibiwa kana 
kwamba hakukuwa na shauri la jinai mahakamani. 
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6.0 RUFAA KATIKA UTUMISHI WA UMMA 

Kifungu cha 25 cha Sheria, Pamoja na Kanuni ya 60 ya Kanuni za 
Utumishi wa Umma za mwaka 2003, huanisha Mamlaka za Rufaa 
katika Utumishi wa Umma kama ifuatavyo:- 

   
 Watumishi wa Umma ambao Mamlaka yao ya Nidhamu ni 

Katibu Mkuu Kiongozi watakata rufaa kwa Rais. 
 

 Watumishi wa Umma ambao Mamlaka yao ya Nidhamu ni 
Waziri mwenye dhamana na Utumishi wa Serikali za Mitaa, 
Watendaji Wakuu na Mamlaka za Serikali za Mitaa watakata 
rufaa Tume ya Utumishi wa Umma. 

 

 Mtumishi au Mamlaka ya Nidhamu ambayo haitaridhika na 
Uamuzi wa Tume ya Utumishi wa Umma itakuwa na haki ya 
kukata rufaa kwa Rais ambaye uamuzi wake utakuwa wa 
mwisho. 

 

7.0 MAADILI YA UTENDAJI KAZI  

 SEHEMU YA VII ya Kanuni za Utumishi wa Umma, 2003 
huzungumzia Maadili ya Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma. 
Aidha, kwa mujibu wa Kanuni ya 65(1) ya Kanuni za Utumishi wa 
Umma za mwaka 2003, Kanuni hizo za Maadili zimewekwa chini ya 
Jedwali la Tatu, na hivyo, kufanywa kuwa Sehemu ya Kanuni za 
Utumishi wa Umma. Pamoja na Kanuni hizo za Maadili, watumishi 
wa Umma pia wanapaswa kuzingatia misingi na Maadili ya 
Taaluma zao wanapotekeleza majukumu yao. 

 

 Kanuni ya 66(1) inatamka wazi kuwa, Watumishi wa Umma, 
wanapoajiriwa kwa mara ya kwanza, watapatiwa nakala ya Kanuni 
za Maadili katika Utumishi wa Umma. 

 

 Kila Mtumishi wa Umma anatakiwa kusaini Tamko kuwa 
atazingatia Maadili ya Utumishi wa Umma katika utendaji kazi 
wake [Kan. 66(2)]. 
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 Mtumishi wa Umma anayevunja au kukiuka misingi ya Maadili ya 
Utumishi wa Umma atachukuliwa hatua kali za kinidhamu na 
kijinai [Kanuni 66(3)]. 

 
Tume ndicho chombo chenye jukumu la kuhakikisha kuwa Mamlaka za 
Ajira na Nidhamu katika Utumishi wa Umma zinatekeleza majukumu 
yao kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu. Aidha, Tume inalo 
jukumu la kuhakikisha kuwa pande zote katika Mashauri ya Nidhamu 
na Malalamiko zinatendewa haki. Hivyo, mbele ya Tume, Mamlaka za 
Ajira na Nidhamu, Waajiri, Warufani na Walalamikaji wote wana nafasi 
na haki sawa. Tume imekuwa ikijitahidi kuwa chombo cha kutenda 
haki, na haki tu, pindi rufaa au malalamiko yanapoletwa mbele yake.  

 

8.0 HITIMISHO 
Mada hii imeelezea kuhusu Sheria ya Utumishi wa Umma Sura ya 298 
na utekelezaji wake katika eneo la Ajira, Nidhamu na Rufaa. Ni 
matarajio yangu kwamba mtakuwa mmepata uelewa kuhusu namna 
ya kushughulikia masuala haya ya kisheria yanayogusa utendaji wa 
kila siku wa watumishi wa Umma. Kama chombo chenye dhamana ya 
kusimamia uzingatiaji wa Sheria na Mamlaka ya Rufaa, Tume 
itaendelea kuona kuwa haki inasimamiwa kwa ukamilifu ndani ya 
Utumishi wa Umma. Aidha, wote tunapaswa kudumisha utawala wa 
sheria ndani ya Utumishi wa Umma ili kukuza utawala bora na 
kusimamia misingi ya haki.  

 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA 


